![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-xperia-post-hero-c.png?resize=1140%2C694&ssl=1)
เมื่อวันที่ 14 เมษายน 2563 เวลาประมาณ 11 นาฬิกา เพจเฟซบุ๊กโซนี่ประเทศไทย (Sony Thai) ได้โพสต์ภาพเชิญชวนให้รับชมการเปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ที่จะเกิดขึ้นในเวลา 14 นาฬิกาของวันเดียวกัน แต่กลับโดนกระแสตอบกลับของคนบางกลุ่มที่เชื่อมโยงว่าโซนี่กำลังประกาศจุดยืนทางการเมืองในไทย
ภาพดังกล่าวมีข้อความว่า ‘เตรียมตัวให้พร้อม 14 April 2021 14:30 #SonyXperia‘ พร้อมสัญลักษณ์ขีดเส้นตรงแนวตั้งสามขีด (III) ซึ่งแสดงถึงหมายเลขรุ่นของ Xperia 1 III อันเป็นเลขโรมัน (อ่านว่า มาร์ค ทรี)
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-xperia-post.png?fit=625%2C1024&ssl=1)
สัญลักษณ์ดังกล่าวมีความคล้ายคลึงกันกับสัญลักษณ์ที่มีการใช้ในขบวนการเรียกร้องประชาธิปไตยในประเทศไทย ที่เริ่มมีการใช้แพร่หลายในช่วงสองปีที่ผ่านมา โดยเส้นทั้งสามขีดนั้นเป็นตัวแทนของ เสรีภาพ เสมอภาค และภราดรภาพ สัญลักษณ์ดังกล่าวนี้ถูกนำมาใช้ภายหลังจากมีการปรากฏในภาพยนตร์ The Hunger Games
ในภาพดังกล่าวปรากฏความคิดเห็นหลากหลายที่เกี่ยวโยงกับการเมืองในไทย เช่น ‘ขอบคุณ Sony ที่ยืนเคียงข้างประชาชน‘, ‘เรื่องจริงใช่มั้ย จะได้เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่น‘ และ ‘ตกใจนึกว่ามีนัดวันนี้‘ เป็นต้น
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-xperia-comments-1.png?resize=750%2C750&ssl=1)
ขณะเดียวกันก็พบว่ามีความคิดเห็นที่คล้ายคลึงกันอย่างมาก ปรากฏซ้ำเป็นจำนวนหนึ่ง ซึ่งมีการกล่าวถึงยี่ห้อดังอีกยี่ห้อในประเทศไทย ‘ปกติยอดขายมือถือก็หืดขึ้นคออยู่แล้ว พอมาทำแบบนี้ก็จบข่าวเลย บ๊ายบาย ฉันรัก Sxxxxxg‘
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-xperia-comments-2-c.png?resize=750%2C436&ssl=1)
ไม่กี่ชั่วโมงให้หลัง พบว่าโพสต์ดังกล่าวไม่สามารถเข้าถึงได้แล้ว
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-xperia-post-gone.png?resize=750%2C584&ssl=1)
ทั้งนี้ โซนี่ในประเทศอื่นก็ใช้ภาพเดียวกันนี้ในการโปรโมต Xperia 1 III เช่นกัน อาทิ บัญชีทวิตเตอร์ของ Sony สหรัฐอเมริกา และบัญชีทวิตเตอร์ของ Sony สหราชอาณาจักร
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2021/04/sony-us-xperia.png?resize=717%2C741&ssl=1)
แหล่งข้อมูล: Facebook (ลบไปแล้ว)