![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2023/01/locket-hero.jpg?resize=1140%2C694&ssl=1)
ในยุคที่เรามีช่องทางการสื่อสารหลากหลายให้ได้ติดตามทุกความเคลื่อนไหวในชีวิตของกันและกัน บางทีเราอาจจะอยากมีช่องทางเล็กๆ ที่ได้รู้สึกว่าได้อยู่ใกล้ชิดกัน โดยไม่ต้องมีปฏิสัมพันธ์มากมาย หรือโชว์ให้คนอื่นเห็น
Locket เป็นแอปง่ายๆ ที่จะให้เราถ่ายรูปด้วยกล้องหน้าหรือกล้องหลัง แล้วภาพดังกล่าวจะไปโผล่ในวิดเจ็ตบนหน้าจอมือถือของเพื่อนโดยอัตโนมัติ
การเริ่มใช้งานค่อนข้างง่าย เพียงลงทะเบียนด้วยเบอร์มือถือ จากนั้นเลือกจากรายชื่อในเครื่องที่ต้องการเพิ่มเพื่อน หรือจะส่งลิงก์ไปให้เพื่อนเป็นฝ่ายเพิ่มเราก็ได้
อย่าลืมเพิ่มวิดเจ็ต Locket ไว้บนหน้าจอ สามารถแตะค้างที่หน้าจอหลักทั้งบนแอนดรอยด์และ iOS เพื่อเพิ่มวิดเจ็ตได้เลย (อาจแตกต่างกันในแต่ละยี่ห้อมือถือ)
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2023/01/locket-widget.webp?resize=750%2C392&ssl=1)
เราสามารถถ่ายรูปปัจจุบันได้เท่านั้น ไม่สามารถเลือกรูปจากในเครื่องได้ เมื่อถ่ายเสร็จแล้วก็สามารถเพิ่มข้อความสั้นๆ ไปบนภาพได้ จากนั้นเลือกเพื่อนที่ต้องการส่งให้ หรือเลือกที่ All เพื่อส่งให้ทุกคนเลยก็ได้
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2023/01/locket-camera.webp?resize=472%2C1024&ssl=1)
เราสามารถปัดหน้าจอขึ้นเพื่อดูภาพจากเพื่อนๆ ได้ และสามารถตอบกลับหรือส่งรีแอคชันภาพนั้นได้ เหมือนกับสตอรี่อินสตาแกรม และเมื่อปัดไปทางซ้ายก็จะเจอหน้าแชต ซึ่งก็ให้เราสนทนากับเพื่อนๆ ได้
![](https://i0.wp.com/thehaptic.co/wp-content/uploads/2023/01/IMG_0338.webp?resize=472%2C1024&ssl=1)
แอป Locket ก็ถือเป็นลูกเล่นเล็กๆ น้อยๆ ที่สามารถเพิ่มไว้บนหน้าจอเพื่อส่งภาพง่ายๆ ให้กับเพื่อนได้ ให้ได้รับรู้ความเคลื่อนไหวกันแบบไม่ยุ่งยากและไม่ต้องเปิดแอปขึ้นมาดู
แอป Locket นี้สามารถใช้งานได้ฟรีทั้งบนแอนดรอยด์และ iOS